ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีลบ Error Log ของ SMF และวิธีตั้งค่าไม่ให้บันทึก Error Log  (อ่าน 1933 ครั้ง)

ออฟไลน์ Webcreation

• Administrator
  • Sr. Member
สวัสดีทุกท่านครับ วันนี้ทางทีมเว็บครีเอชั่นดอทไอเอ็นดอททีเอช ขอแนะนำวิธีลบ Error Log ของ SMF สำหรับท่านที่ทราบวิธีแล้ว ก็ผ่านได้เลยครับ แต่หากท่านไหนที่ยังไม่เคยเช็คเลย ก็มาลองดูกันครับ

Error Log ก็คือ บันทึกข้อผิดพลาดต่าง ๆ ในบอร์ด SMF ของเรา ซึ่ง Log เหล่านี้จะบันทึกในฐานข้อมูล ถ้ามีมากๆ แล้ว จะทำให้ขนาดของฐานข้อมูลเรานั้น ใหญ่ผิดปกติครับ

วิธีเช็ค Error log

โดยเข้าไปที่ ผู้ดูแล -> Maintenance -> Logs... -> Error Log

หากต้องการลบ ก็เพียงแค่คลิกที่ปุ่ม ลบทั้งหมด หรือจะเลือกลบก็ติ๊กที่ Checkbox ข้างหน้าแล้วคลิก Remove Selection ก็เรียบร้อยครับ

วิธีตั้งค่าไม่ให้บันทึก Error Logs

โดยเข้าไปที่ ผู้ดูแล -> ปรับแต่งบอร์ด -> Security and Moderation
จากนั้น ให้เอาเครื่องหมายถูกที่ Enable error logging ออกซะเลย

แล้วก็กดบันทึก ก็เรียบร้อยแล้วล่ะครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ

เว็บครีเอชั่นดอทไอเอ็นดอททีเอช